ทัวร์หมู่เกาะสิมิลัน เป็นอีกทริปนึงที่ผมตั้งใจไว้ คราวนี้ผมเดินทางมาพักที่ภูเก็ตคืนนึงก่อนโดยพักที่ Sleep Room Guesthouse ตอนเช้าจะมีรถมารับเพื่อไปยังท่าเรือทับละมุ จังหวัดพังงา เพื่อนเดินไปยังหมู่เกาะสิมิลัน
ต้องทำความความเข้าใจกันนิดนึงว่า หมู่เกาะสิมิลันประกอบไปด้วย เกาะหลายๆ เกาะรวมกัน ดังนั้นถ้าจะเรียกว่า เกาะสิมิลัน ถือว่าผิดครับ ต้องเรียกว่า “หมู่เกาะสิมิลัน”
ผมเดินทางจากท่าเรือทับละมุ เพื่อดำน้ำจุดแรก ที่หน้าเกาะสี่ เรือจะพาเราดำน้ำช่วงเช้าสองจุดครับ และต่อด้วยช่วงบ่ายอีกสองจุด
![สิมิลัน](/wp-content/uploads/2015/03/similan-naihua-5.jpg)
จุดดำน้ำที่เป็นที่นิยมในหมู่เกาะสิมิลัน ก็คือ เกาะสี่ เกาะเจ็ด เกาะแปด(อ่าวงวงช้าง) เกาะเก้า(อ่าวตาแก่) และถ้าหากเป็นไปได้ ผมแนะนำให้เลือกทริปทัวร์เกาะสิมิลัน 3 วัน 2 คืนครับ เพราะจะได้ดำน้ำ ชมวิว เที่ยวหาด เล่นน้ำ นอนพัก ได้อย่างครบครัน เรียกว่าเคลียร์สิมิลันกันไปเลยแต่ละจุดนั้นจะขึ้นอยู่กับดุลพินิจของไกด์ประจำเรือว่าจะพาไปดำจุดไหน ซึ่งเค้าต้องดูความสูงของคลื่น และปัจจัยหลายๆ อย่าง แต่ไม่ต้องกังวลครับ คุณจะได้ดำน้ำครบจุดตามที่เค้าบอกไว้แน่นอน
ส่วนที่พักบนเกาะสิมิลันนั้น จะเป็นที่พักของอุทยานครับ ซึ่งมีบนเกาะสี่ และเกาะแปด อาหาร ห้องน้ำพร้อมสรรพ แต่จะไม่มีไฟฟ้าให้ใช้ตั้งแต่ 6 โมงเย็น ถึง 6 โมงเช้านะจ้ะ โดยจะมีทั้งแบบเต๊นท์และห้องพัก
อีกทางเลือกนึงก็คือนอนค้างบนเรือเลยครับ ซึงเรือจะจอดเทียบท่าอยู่หน้าเกาะแปด และเกาะสี่ แล้วแต่ทางบริษัททัวร์เค้าจะจัดให้นะ อันนี้สอบถามกันให้ดี
![สิมิลัน](http://4.bp.blogspot.com/-n1QSWs7BJfs/VQUusoqsrjI/AAAAAAAAK5o/ukcfWHKXvuo/s1600/similan-naihua-2.jpg)
หมู่เกาะสิมิลัน มีจุดเด่นเรืองน้ำทะที่ใสกิ๊ง เอาเป็นว่าถ้าอยู่กลางทะเล คุณแทบจะนึกว่าเรือลอยได้เลยล่ะ ส่วนเม็ดทรายนั้นขาวเนียน สะอาดแทบทุกเกาะ และทุกหาดกันเลยทีเดียวสัญญาณ 3G จะมีเฉพาะที่เกาะสี่เท่านั้นนะ แต่ผมว่าดีนะ มาเที่ยวทั้งทีควรละสายตาจากโทรศัพท์ และหันไปเก็บความทรงจำกับน้ำทะเลใสๆ ของหมู่เกาะสิมิลันดีกว่า ว่าไหม..
![สิมิลัน](http://1.bp.blogspot.com/-Pb01SIRqwP4/VQUtxLtXS9I/AAAAAAAAK5Y/M1o-T0xKfiE/s1600/similan-naihua-1.jpg)
ทัวร์เกาะสิมิลัน สามารถไปกลับวันเดียวได้หรือไม่ ผมขอบอกเลยว่าได้ครับ แต่คุณอาจจะได้ดำน้ำแค่สองจุด และเล่นน้ำพักผ่อนได้บนหาดๆ เดียวเท่านั้นคนที่กลัวการดำน้ำ หรือว่ายน้ำไม่เป็นก็ยังสามารถดำน้ำริมหาดได้เลย ปลาสีสวยๆ ว่ายมาให้เราได้ชมกันที่ใกล้ๆ หาดเลยทีเดียว
ช่วงเวลา 11 โมงถึงบ่าย 3 จะเป็นช่วงที่นักท่องเที่ยวจะเยอะมาก เพราะต้องพักแวะกินมื้อเทียงและเล่นน้ำกันที่หาด
คุณเชื่อหรือไม่ว่าช่วงเวลาหลังจากบ่าย3ไปจนถึง 10 โมงเช้าของอีกวัน สิมิลันจะเป็นสวรรค์สำหรับผู้ที่พักบนเกาะ เพราะไม่มีนักท่องเที่ยวเลย
ดังนั้น หากต้องการสัมผัสสิมิลันแบบเงียบๆ ชิลด์ๆ หรืออยากจะโรแมนติคกับคนพิเศษของคุณ คุณต้องค้างที่เกาะครับ อาจะเป็น 1 คืนหรือ 2 คืนก็แล้วแต่ใจของคุณ
![สิมิลัน](http://1.bp.blogspot.com/-gVHkv1OJTzE/VQUuKuCKiaI/AAAAAAAAK5g/hAiMuqZ681I/s1600/similan-naihua-3.jpg)
ผมไปสิมิลันคราวนี้พักบนเรือ และดำน้ำกันจนเรียกว่าสาแก่ใจ ดังนั้นหากท่านใดต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ก็คลิก รีวิวทัวร์เกาะสิมิลัน 3 วัน 2 คืน ได้เลยครับสิมิลันไม่ได้มีดีแค่น้ำทะสีฟ้าคราม และทรายขาวเนียน แต่โลกใต้น้ำที่มิลัน ก็เป็นสิงที่พลาดไม่ได้เช่นกัน ดังนั้นเมื่อคุณมีเวลาไปที่นี่แล้ว คุณก็ไม่ควรพลาดที่จะเสพความสุขเหล่านี้ให้ครบทุกรูปแบบ
นายหัว..