กระเจียวบานหรือยัง?
เป็นคำถามแรกของเกือบจะทุกคนที่คิดจะไปเที่ยวทุ่งดอกกระเจียว
ถึงแม้อุทยานแห่งชาติป่าหินงาม จังหวัดชัยภูมิ จะไม่ไกลมากนักจากกรุงเทพ แต่ถ้าอุตส่าห์ขับรถไปแล้ว มันก็ควรจะได้ยลดอกกระเจียวแบบเต็มทุ่ง จริงไหม..
ดังนั้นก่อนที่เดินทางไปทุ่งดอกกระเจียว เราควรเช็คให้แน่ใจว่า กระเจียวมันบานแล้วจริงๆ..
เทศกาลกระเจียวบาน ของจังหวัดชัยภูมินั้นจะเริ่ม ตั้งแต่เดือนมิถุนายนจนถึงสิงหาคม ของทุกปี
แต่ก็ใช่ว่ากระเจียวมันจะบานตั้งแต่วันเปิดงานนะครับ …
![ทุ่งดอกกระเจียว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/krachiao-4.jpg)
![ทุ่งดอกกระเจียว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/krachiao-3.jpg)
การบานของดอกกระเจียวขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง แต่ที่สำคัญที่สุด นั่นก็คือ “ฝน”
บางปี ปาเข้าไป เดือนสิงหาคมแล้ว กระเจียวก็ยังไม่บาน ถ้าไม่มีฝน
แต่ปีนี้ ฝนตกหนัก ตกบ่อย จนตอนนี้ (11-07-2016) นายหัวคอนเฟิร์มว่า “กระเจียวบานแล้ว”
![ทุ่งดอกกระเจียว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/krachiao-18.jpg)
ผมเดินทางไปวันที่ 10 กรกฏาคม 2016 เพื่อไปพักแถวๆ อุทยานก่อนคืนนึง เพื่อตกตอนเช้า จะได้ขึ้นยลหมอก ที่ผาสุดแผ่นดิน และชมดอกกระเจียวท่ามกลางสายหมอก
![ทุ่งดอกกระเจียว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/krachiao-5.jpg)
และแน่นอนผมก็ได้เจอตามที่ใจปรารถนา ถึงแม้กระเจียวในวันนี้อาจจะบานไม่เยอะ แต่นักท่องเที่ยวก็ไม่เยอะเช่นกัน ผมเดินท่ามกลางสายหมอก ชมดอกไม้ และสูดอากาศที่บริสุทธิ์ เพราะมันคือเป้าหมายทริปนี้ของผม
![ทุ่งดอกกระเจียว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/krachiao-8.jpg)
แต่สำหรับนักท่องเที่ยวที่อยากไปชมดอกกระเจียวบานสะพรั่งเป็นทุ่งนั้น เวลาที่เหมาะสมที่สุด คือ กลางเดือนกรกฏาคม หรือก่อนเข้าพรรษานั่นเอง
![ทุ่งดอกกระเจียว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/krachiao-6.jpg)
การเดินทางไปทุ่งดอกกระเจียว ชัยภูมินั้น ง่ายมาก อีกทั้งระยทางก็ไม่ไกล สามารถเดินทางได้แบบวันเดียวไปกลับ (แต่ต้องออกแต่เช้ามืด) ผมไม่ขอลงรายละเอียดเรืองเส้นทางนะครับ แต่จะบอกว่า หากเป็นไปได้คุณควรมีเวลา สัก 2วัน1คืน
![แผนที่ ทุ่งดอกกระเจียว ชัยภูมิ](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/cowboy-chaiyaphum-59-611x1024.jpg)
โดยวันแรก ให้มุ่งหน้าไป อุทยานฯไทรทอง เพื่อชมทุ่งดอกกระเจียวที่มีทุ่งกว้างๆ และจุดชมหลายจุด มีที่ท่องเที่ยวใกล้เคียงเยอะ เช่นผาหำหด มอหินขาว น้ำตกตาดโดน เป็นต้น
หลังจากคุณเที่ยวเต็มวันแล้ว ให้ย้อนกลับมาค้างคืนที่ อุทยานฯป่าหินงาม ตกเช้า ก็ตะลุยทุ่งดอกกระเจียวตั้งแต่เช้ากันได้เลย แต่ถ้าใครจะมุ่งตรงไปที่ป่าหินงามอย่างเดียวก็ได้ อันนี้ขึ้นอยู่กับความสะดวกของแต่ละคน
![ทุ่งดอกกระเจียว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/krachiao-21.jpg)
อุทยานแห่งชาติป่าหินงามจะเปิดให้เข้าชมกระเจียวตั้งแต่ 06.00น. โดยจะมีรถบริการพาขึ้นไป โดยเราจะต้องจ่ายค่าธรรมเนียมอุทยานคนละ 40 บาท และค่ารถ 30 บาท
![ทุ่งดอกกระเจียว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/krachiao-13.jpg)
รถจะจอด 3 จุด
จุดแรกคือ ผาสุดแผ่นดินและทุ่งดอกกระเจียว จุดนี้เป็นจุดสำคัญที่สุดสำหรับคนที่ต้องการชมดอกกระเจียว เพราะถ้ากระเจียวบานเต็มทุ่งแล้วจุดนี้แหละครับ จุดที่สวยที่สุด..
![ผาสุดแผ่นดิน](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/krachiao-2.jpg)
จุดที่สอง เป็นจุดลานหิน จุดนี้กระเจียวจะถูกปลูกไว้ก่อน และจะบานก่อนกระเจียวจุดแรก
![ทุ่งดอกกระเจียว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/krachiao-16.jpg)
![ทุ่งดอกกระเจียว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/krachiao-22.jpg)
จุดที่สาม เป็นจุดลานหินงาม จุดนี้จะไม่มีกระเจียว มีแต่หินที่เป็นรูปต่างๆ เช่นหินฟีฟ่า หินแม่ไก่ หินถ้ำมอง หินเรดาร์ และมอหำตั้ง
![มอหำตั้ง](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/07/krachiao-23.jpg)
กระเจียวเป็นพืชที่มีชีวิต เค้าจะบานก่อนเข้าพรรษา เพื่อรับบุญ และเค้าก็ห่วงชีวิตของเค้าเช่นกัน เราเป็นมนุษย์ที่เรียกตัวเองว่า “ประเสริฐ” ก็ไม่ควรไปทำร้ายเค้า ด้วยการ “ลงทุ่ง” ไปเหยียบย่ำเค้า ไปหักดอก เพียงเพื่อความพอใจที่จะได้ภาพไปอวดในสังคมออนไลน์ อย่าโยนความรับผิดด้านการดูแลรักษาให้แต่อุทยานฯ เราทุกคนควรช่วยกันดูแลรักษา เพื่อให้ธรรมชาติอันงดงามนี้อยู่คู่กับการท่องเที่ยวของประเทศเราตลอดไป
ชมบรรยากาศจริงของทุ่งกระเจียว พร้อมตัวจริงเสียงจริงของนายหัว ตามคลิปด้านล่างนี้เลยครับ
ติดตามนายหัวผ่าน Youtube ได้ที่ช่อง
ไม่อยากพลาดทริปของนายหัว อย่าลืมกด Subscribe ด้วยนะครับ
ขอบคุณที่ติดตาม ขอบคุณมากมาย ขอบคุณอย่างแรง…นายหัว