ดอยหลวงเชียงดาว เชียงใหม่
ทริปดอยหลวงเชียงดาว คราวนี้ ถือว่าเป็นทริปปุบปับสำหรับผมอีกทริปนึงที่ไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลย นอกจากใจที่อยากไปเที่ยวเท่านั้น จุดนัดหมายอยู่ที่เชียงใหม่ครับ วันที่ผมเดินทางเพื่อนๆ รออยู่ที่เชียงใหม่แล้ว ดังนั้นทริปนี้เลยต้องเดินทางโดยเครื่องบินอย่างเดียวเท่านั้น
บทความความนี้นายหัวจะเขียนคำแนะนำและข้อมูลแค่บางส่วนนะครับ
ในส่วนรีวิวทริปนั้น ดูได้จากคลิป ดอยหลวงเชียงดาว 3วัน 2คืน นี้เลยครับ
ผมเดินทางกับเพื่อนๆ 14 คน เรานัดหมายกันที่เชียงใหม่ และค้างที่เชียงใหม่ก่อนหนึ่งคืน เพื่อรอให้พร้อมเพรียงกัน และแน่นอนจำนวนคนเยอะๆ แบบนี้ เราจำเป็นต้องหาที่พักราคาถูกในเชียงใหม่กันไว้ล่วงหน้า ซึ่งเราพักที่ House No.11 เป็นที่พักเชียงใหม่ที่เหมาะกับจำนวนคนพักเยอะๆ ครับ ห้องนึงมีหลายเตียง และเตียงนึงก็มีสองชั้น นอนได้เยอะ และราคาถูกสบายกระเป๋าดีจริงๆ
![ที่พักเชียงใหม่](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-20.jpg)
เริ่มต้น เราเดินทางจากในตัวเมืองเชียงใหม่ เพื่อไปยังเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าเชียงดาว
ต้องบอกกันก่อนว่า การจะขึ้นดอยหลวงเชียงดาวนั้น เราต้องส่งรายชื่อให้ทางอุทยานก่อนล่วงหน้านะครับ หลังจากนั้น เจ้าหน้าที่อุทยานจะเช็ครายชื่อของคนที่จะเดินขึ้นเขา อุปกรณ์ และต้องมีค่ามัดจำขยะ ซึ่งเราต้องแบกขยะกลับมาด้วยนะ เป็นมาตรการรักษาความสะอาดของอุทยานเค้าครับ
![ดอกเทียนนกแก้ว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-2.jpg)
ลูกหาบ
อุทยานจะจัดสรรลูกหาบให้ โดยลูกหาบ 1คนแบกได้ไม่เกิน 20กก. ดังนั้นถ้าของของเราน้ำหนักเกิน เราก็ต้องจ้างลูกหาบเพิ่ม ราคาที่ทางอุทยานกำหนดคือ 450 บาท ต่อลูกหาบ 1คน ต่อน้ำหนัก 20 กก. หากลูกหาบมีจำนวนจำกัด แต่เรามีของให้แบกเพิ่ม อันนี้ก็ต้องตกลงราคากับลูกหาบเอาเอง ว่าจะคิดเพิ่มกิโลละเท่าไหร่
![ดอยหลวงเชียงดาว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-12.jpg)
ลูกหาบแนะนำ พูดจาดี อัธยาศัยดี ไปกับเราทุกที่เป็นไกด์ให้ด้วย ช่วยเหลือทุกอย่าง กางเต๊นท์ เก็บเต๊นท์ เก็บขยะ น้องเค้าไม่ใช่ลูกหาบผมนะ แต่ของเต๊นท์ข้างๆ เจอกับผมตั้งแต่วันเดินขึ้นล่ะ ไปทุกที่จะเจอน้องเค้าคอยดูแลแขกเค้าอยู่เสมอ หลังจากผมได้คุยกับพี่เต๊นท์ข้างๆแล้ว
ความเห็นตรงกันว่าน้องเค้าบริการดีจริง ใครไปดอยหลวงเชียงดาว ก็สามารถติดต่อน้องเค้าได้โดยตรงครับ ที่เบอร์ 062-215-5944 น้องโอ
![วิวทางขึ้นดอยหลวงเชียงดาว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-14.jpg)
การเดินทางไปดอยหลวงเชียงดาว
การขึ้นดอยหลวงเชียงดาวนั้น สามารถขึ้นได้สองทาง
1. เส้นทางเด่นหญ้าขัด-อ่างสลุง เส้นทางนี้ เราต้องนั่งรถต่อไปยัง หน่วยฯขุนห้วยแม่กอก เป็นเวลาประมาณ 1ชั่วโมงครึ่ง เส้นทางนี้ จะไกลกว่า แต่เดินง่ายกว่า ระยะทางคือ8.5 กิโลเมตร ซึ่งคณะผมก็ใช้เส้นทางนี้ครับ
![ดอยหลวงเชียงดาว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-11.jpg)
2. เส้นทางปางวัว-อ่างสลุง เส้นทางนี้จะใกล้กว่า แต่ทางชันกว่าในระยะเริ่มต้น ถ้าหากช่วงเวลาที่ไปมีฝนตก ผมแนะนำว่าอย่าใช้เส้นทางนี้ครับ เพราะทางจะลื่นกว่าเส้นทางแรก
![ดอยหลวงเชียงดาว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-19.jpg)
เบอร์โทร บริการรับส่ง จากอุทยานไปยัง จุดเริ่มต้นดอยหลวงเชียงดาว
โทร 080-132-9579 คุณหนุ่ย
ทั้งสองเส้นทางจะไปบรรจบกันที่สามแยก ซึ่งถือว่าเป็นครึ่งทางของการเดินทางไปยังดอยหลวงเชียงดาว การเดินทางจากจุดเริ่มต้นทั้ง 2 ทาง ไปยังจุดกางเต๊นท์นั้น จะใช้เวลาประมาณ 3-5 ชั่วโมง แล้วแต่กำลังกาย และกำลังใจของแต่ละคนนะครับ
![ดอยหลวงเชียงดาว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-13.jpg)
ทริปดอยหลวงเชียงดาว ใช้เวลากี่วันดี?
สวนใหญ่การไปดอยหลวงเชียงดาวนั้น ถ้านับจากวันที่เริ่มเดิน ก็จะเป็น 2วัน 1คืน
โปรแกรม ก็คือเริ่มเดินแต่เช้า เพื่อไปถึงจุดกางเต๊นท์ จัดการเรื่องเต๊นท์และพักผ่อนให้เรียบร้อย
ตกบ่าย3-5โมงเย็น ก็เดินขึ้นยอดดอยหลวงเชียงดาว อีกประมาณ 20-40 นาที เพื่อไปชมพระอาทิตย์ตก
![ดอยหลวงเชียงดาว เชียงใหม่](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-9.jpg)
![ดอยหลวงเชียงดาว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-8.jpg)
ลงจากยอดดอยหลวงเชียงดาว กลับมากินข้าวเย็นและพักผ่อนที่เต๊นท์..
ตื่นเช้าตี5 อีกวัน ใช้เวลาเดินเท้าประมาณ 40-60นาทีไปยัง ดอยกิ่วลม เพื่อชมพระอาทิตย์ขึ้นและทะเลหมอก..
สายๆ เดินเท้ากลับ เก็บเต๊นท์ และเดินทางกลับได้เลย..
![ดอยกิ่วลม เชียงดาว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-17.jpg)
![ดอยกิ่วลมใต้](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-7.jpg)
![ดอยกิ่วลม เชียงดาว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-4.jpg)
![ดอยกิ่วลม](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-5.jpg)
แต่ทริปนี้นายหัวกับคณะ เราใช้เวลาเวลา 3 วัน 2คืน ครับ เพราะพวกเราไม่เน้นโปรแกรมที่ถี่ๆ เกินไป เน้นสบายๆ ชิลล์ๆ เรื่อยๆ อันนี้ขึ้นอยู่กับเวลาคนแต่ละคนนะครับ พิจารณากันเอาเองตามความเหมาะสม
![ดอยหลวงเชียงดาว เชียงใหม่](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-10.jpg)
ดอยหลวงเชียงดาว หนาวไหม? กี่องศา?
เป็นคำถามที่หนีไม่ได้ครับ ขึ้นดอยเมื่อไหร่ ต้องมีคนถามคำถามนี้แน่นอน เอาเป็นว่าวันที่ผมไปนั้น คือวันที่ 13-15 ธ.ค 2559 อุณหภูมิต่ำสุด 2องศา สูงสุด 10องศา ครับ
คงไม่ต้องบอกนะว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรมั่ง กับอากาศแบบนี้
![ดอยหลวงเชียงดาว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-16.jpg)
ดอยหลวงเชียงดาว มีห้องน้ำไหม? สะอาดไหม?
ดอยหลวงเชียงดาว เป็นพื้นที่ของอุทยานครับ ไม่ได้เปิดทั้งปี ดังนั้นไม่มีห้องน้ำถาวร เป็นห้องน้ำที่ทางอุทยานทำขึ้นโดยขุดหลุม และมีผ้าเต๊นท์บังไว้ ไม่มีน้ำ เราต้องเตรียมทิชชู่เปียกไปเอง ถามว่าสะอาดไหม มันก็สะอาดสไตล์ห้องน้ำธรรมชาติครับ
![ดอยหลวงเชียงดาว เชียงใหม่](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-15.jpg)
สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ผมเป็นห่วงและเข้าใจถึงภาระหน้าที่ของทางอุทยาน เพราะปีนี้ดอยหลวงเชียงดาว เปิดได้ไม่นาน แต่ทิชชู่เปียก เริ่มเกลื่อนดอย คุณหญิงคุณนาย คุณชายคุณท่าน ทั้งหลายไม่ได้ทิ้งไว้ในห้องน้ำครับ แต่ดันไปทิ้งไว้ข้างๆ จุดกางเต๊นท์ ทางเดิน หรือทุกๆ ที่ที่พวกเค้าสามารถเดินเข้าไปปลุดทุกข์ได้..
อนิจจัง!!! พวกเราด่าแต่นักท่องเที่ยวจีน พอหันกลับมามองนักท่องเที่ยวไทย..
..มันต่างกันตรงไหน?
คำแนะนำจากนายหัว
เดินทางไปดอยหลวงเชียงดาวเอง
ถ้าเราไม่ค่อยได้ออกกำลัง และไม่ได้เดินป่าอยู่บ่อยๆ ให้ฝากของทั้งหมดไว้ที่ลูกหาบครับ เช่นเต๊นท์ ถุงนอน น้ำ กับข้าว เป็นต้น แล้วเราก็แบกเฉพาะสิ่งของที่เราต้องใช้ระหว่างทางก็พอ เพราะน้ำหนักเพียง 5 กิโลกรัม แต่พอเราเดินไปเรื่อยๆ มันจะหนักขึ้นเรื่อยๆ
ส่วนคนที่แข็งแรง เดินป่าประจำ หรือมีประสบการณ์ด้านนี้ อันนี้ก็น่าจะแบกเองสบายๆ
![ดอยหลวงเชียงดาว](https://www.naihua.net/wp-content/uploads/2016/12/chiangdow-18.jpg)
ใช้บริการทัวร์ดอยหลวงเชียงดาว
วิธีการนี้ก็ช่วยได้เยอะ สำหรับคนที่ขึ้นดอยหลวงเชียงดาวครั้งแรก หรือไม่ค่อยมีเวลาหาข้อมูลเท่าไหร่ เพราะทางทัวร์จะจัดการเรื่องเอกสาร ลูกหาบ ของกิน เต๊นท์ ถุงนอน รถรับส่ง เอาเป็นว่าท่านเพียงเอาตัวและใจ ไปก็พอครับ…
ส่วนหากต้องการให้ไปรับจากตัวเมืองเชียงใหม่เลยก็ยังได้ครับ แต่จะมีค่ารถเพิ่มเติม ค่ารถ และค่าทัวร์นั้น นายหัวบอกเลยว่าไม่แพงครับ และคุ้มค่ามากๆ ผมขออนุญาติไม่บอกราคานะ เพราะผมไม่เคยมีส่วนได้ส่วนเสียกับที่พักหรือทัวร์ใดๆ เลย แต่ผมกลับโดนดราม่าเรื่องราคาอยู่บ่อยๆ
หากใครต้องการใช้บริการทัวร์ ก็ให้สอบถามรายละเอียดกันเองที่
โทร 080-132-9579 คุณหนุ่ย
ชมทริป ดอยหลวงเชียงดาว แบบบรรยกาศจริงๆ ได้ที่คลิปนี้ครับ
ติดตามนายหัวผ่าน Youtube ได้ที่ช่อง
ไม่อยากพลาดทริปของนายหัว อย่าลืมกด Subscribe ด้วยนะครับ
ขอบคุณที่ติดตาม ขอบคุณมากมาย ขอบคุณอย่างแรง…นายหัว