แนะนำสำหรับคนที่เดินทางไปปายโดยไม่มีรถส่วนตัวครับ อันที่จริงรีวิวไว้แล้ว แต่มาอัพเดทให้อีกที
1. เดินทางจาก กทม โดยเครืองบินจากนั้นต่อรถแดงไปยังสถานีอาเขต เพื่อขึ้นรถตู้ไปปายครับ หรือ …
เดินทางจาก กทม โดยรถทัวร์ รถจะส่งถึงสถานีอาเขตเลย แนะนำสมบัติทัวร์ครับ บริการดียังกะเครื่องบิน ติดตรงที่เค้าบินไม่ได้แค่นั้นเอง ขึ้นรถที่ถนนวิภาวดี
รายละเอียดตามลิงค์ นี้สมบัติทัวร์
2.ขึ้นรถตู้ที่สถานีอาเขตไปปาย คนละ 150 ใช้เวลา เดินทาง 3 ชม. เตรียมถุงรับอ๊วกไปด้วยก็ดี ตารางเวลาตามภาพครับ
![เชียงใหม่ปาย](/wp-content/uploads/2014/11/pai1.jpg)
3.เที่ยวในปายสามารถเช่ามอไซค์ตระเวนทั่วปายได้เลย หากต้องการไปปางอุ๋ง บ้านรักไทย ภูโคลน ดอยกิ่วลม ดอยกองมู จุดชมวิวดอยกิ่วลม ก็สามารถซื้อทัวร์แถวๆ ถนนคนเดินได้เลยครับ หัวล่ะไม่เกิน 700 บาท
![เชียงใหม่ปาย](https://1.bp.blogspot.com/-pfFU11N-LhM/VGfsc4MCREI/AAAAAAAAKko/W5BCFF87MBU/s1600/pai3.jpg)
4. ขากลับจากปายไปเชียงใหม่(อาเขต) ก็ซื้อตั๋วรถตู้คิดเดิมได้ที่คิวรถได้เลย รถจอดที่ถนนคนเดินปาย ตารางเวลา และเบอร์โทร ตามภาพครับ
![เชียงใหม่ปาย](https://2.bp.blogspot.com/-cdaQEGFDFEA/VGfschkxxSI/AAAAAAAAKkk/koszMNIgm60/s1600/pai2.jpg)
5. ในกรณีที่กลับเครือง ถ้ากลับรถตู้ตามข้อ3 เราจะต้องต่อรถจากสถานีอาเขตไปสนามบินอีกทีนึง ผมแนะนำให้ใช้รถตู้ ปาย-ประตูท่าแพ เลยครับ
![เชียงใหม่ปาย](https://4.bp.blogspot.com/-LtTwmjZRBJs/VGfscqPHN-I/AAAAAAAAKks/W3sAi4Wfdrc/s1600/pai4.jpg)
เพราะหากเราบินดึก เราสามารถเดินเล่นที่ถนนคนเดินเชียงใหม่ก่อน แล้วค่อยต่อตุ๊กๆ ไปยังสนามบิน ค่าตุ๊กๆไม่เกิน 100 บาท เบอร์โทรรถตู้ตามภาพครับ
รายละเอียดอื่นๆ อ่านได้ที่รีวิวตามลิงค์
คลิปรีวิวปายหน้าฝนและวิธีการเดินทางไปปาย ปี 2016
เที่ยวปายปางอุ๋งซะจนทั่ว รถยนต์ส่วนตัวก็ไม่มี
รีวิวเที่ยวปาย ปางอุ๋ง แม่ฮ่องสอน
..หวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่ต้องการเดินทางไปปายนะครับ