เกาะหัวใจมรกต พม่า
(Cocks Comb Island)
วันนี้ผมเดินทางมาที่ระนอง ขึ้นชื่อจังหวัดนี้แล้วล่ะก็ ต้องนึกถึงฝนเนาะ เพราะเป็นเมืองที่ฝนตกบ่อยจริงๆ การมาระนองคราวนี้ เป้าหมายผมคือ เกาะหัวใจมรกต ทางฝั่งพม่า และเกาะค้างคาวทางฝั่งบ้านเรา
รู้ทั้งรู้ว่าช่วงเดือนกันยายน เป็นช่วงหน้าฝน แต่คนพื้นที่เค้ายืนยันครับว่า อากาศดีมาก เหมาะสำหรับออกทะเล ตัวผมมันก็คนใจง่ายอยู่แล้ว เก็บเสื้อผ้ายัดใส่กระเป๋าบินตรงไปยังระนองทันที
พอเครื่องเข้าเขตระนองแค่นั้นแหละ ท้องฟ้าที่ดูสดใสก็มืดครึ้มทันที ผมเริ่มรู้ชะตากรรมตัวเองแล้วล่ะ แต่อย่างนายหัวถ้าเดินหน้าแล้ว ไม่เคยถอยหลัง (เรื่องเที่ยว) มาแล้วก็ต้องลุยให้สุด
![เกาะหัวใจมรกต พม่า](/wp-content/uploads/2015/09/Cocks Comb Island 4.jpg)
ผมออกเดินทางแต่เช้าที่ท่าเรือแกรนด์อันดามัน และจัดการทำใบผ่านแดนชั่วคราว 30 บาท บางคนมีพาสปอร์ต อาจมีคำถามว่า ใช้พาสปอร์ตไม่ได้เหรอ คำตอบคือได้ครับ แต่เราจะต้องจ่ายที่ฝั่งพม่าอีก 900 (ข้อมูลจากเจ้าหน้าที่ฝั่งไทย) ดังนั้นแค่ไปดำน้ำ 1 วัน ทำแค่ใบผ่านทางก็พอ ซึ่งใบผ่านทางทางทัวร์จะจัดการให้ท่านเสร็จสรรพ วันเดินทางเพียงแค่ไปรับใบผ่านแล้ว ก็ลงเรือได้เลย
![เกาะหัวใจมรกต พม่า](/wp-content/uploads/2015/09/Cocks%20Comb%20Island%205.jpg)
หากเราได้ใบผ่านทางแล้ว จะสามารถไปเกาะหัวใจมรกตได้ด้วยตัวเองไหม เช่นเหมาเรือไป แบบไปเกาะสอง อะไรทำนองนี้ ผมบอกเลยว่าไม่มีทางทำได้ครับ เพราะถึงแม้พม่าจะเปิดประเทศ แต่เค้าไม่ได้เปิดอ้าซ่าเหมือนเมืองไทย เค้าให้สัมปทานเพียงบริษัทเดียวเท่านั้น และเรือที่เข้าไปต้องมีโลโก้ของบริษัทดังกล่าวเท่านั้น หากเป็นเรืออื่น ท่านและเรืออาจไปนอนกองอยู่ใต้ท้องทะเลก็เป็นได้ (ข้อมูจากไกด์ประจำเส้นทาง)
ดังนั้นการไปทัวร์เกาะหัวใจมรกต เราต้องใช้บริการทัวร์เท่านั้น !!
ไปเกาะหัวใจมรกต แล้วจะเห็นทะเลรูปหัวใจหรือเปล่า
นี่คือจุดขายของเกาะนี้ครับ ทุกวันนี้สื่อไปเร็วมาก จนทำให้หลายๆ คนจินตนาการไปจนลืมความเป็นจริง..
การที่จะเห็นภาพทะเลหัวใจนั้นเราต้องอยู่พื้นที่สูง ซึ่งเกาะหัวใจมรกตไม่มีจุดชมวิวอะไรแบบนั้นให้คุณไปยืนเซลฟี่หรอกนะ ภาพที่เห็นในอินเตอร์เน็ตเป็นภาพถ่ายจากโดรน ซึ่งบินขึ้นไปถ่าย
ถ้าอย่างนั้นก็สามารถเอาโดรนไปถ่ายได้สิ ….ใช่..แต่ขั้นตอนมันไม่ง่ายเหมือนที่คิด
การขึ้นเกาะพม่า ใช่ว่าเมื่อเราไปกับเรือได้รับอนุญาตแล้ว เราจะขึ้นได้ทุกเกาะ เหยียบได้ทุกหาด หรือทำกิจกรรมได้ทุกอย่างนะครับ ทุกอย่างต้องมีการขออนุญาตก่อนล่วงหน้า และระยะเวลาใช่ว่าจะแค่วันสองวันเท่านั้น แต่เป็นเดือน และก็ใช่ว่าใครๆ ก็จะขออนุญาตได้ ทีนี้นึกออกแล้วใช่ไหมครับ ว่าทำไม ภาพถ่ายมุมสูงทุกวันนี้ที่เห็นกันในอินเตอร์เน็ต มันจึงมีภาพเดียวและมุมเดียว (ข้อมูลทั้งหมด จากไกด์ประจำเส้นทาง)
![เกาะหัวใจมรกต พม่า](/wp-content/uploads/2015/09/Cocks%20Comb%20Island%201.jpg)
แล้วเกาะหัวใจมีอะไรดี?
คำตอบคือ..โลกใต้ทะเล… ลองจินตนาการดูสิครับ ทะเลที่อยู่ฝั่งเดียวกับอันดามันบ้านเรา แต่กลับไม่เคยมีนักท่องเที่ยวไปเลย ธรรมชาติมันจะสวยและดิบขนาดไหน…
ผมไปยลมาแล้ว ถึงแม้จะไปในวันที่ฟ้าฝนไม่เป็นใจ แต่ด้วยความที่เที่ยวทะเลมาพอสมควร พอจะมโนได้ว่าเมื่อแดดดี อากาศดีทะเลพม่ามันจะสวยขนาดไหน
จุดดำน้ำทุกจุดปะการังมีความสมบูรณ์มาก เมื่อมีปะการังก็คงไม่ต้องพูดถึงปลาเนาะ ..สำหรับคนที่ชอบน้องนีโม่ ผมบอกได้เลยว่า เยอะจนละลานตา อาจพอเทียบได้กับ จุดดำน้ำ “นีโม่พาราไดซ์” ที่เกาะสุรินทร์บ้านเราเลยครับ อันนี้ผมพูดจริงๆ ไม่ได้โอเวอร์
![เกาะหัวใจมรกต พม่า](/wp-content/uploads/2015/09/Cocks%20Comb%20Island%203.jpg)
ทริปดำน้ำที่ผมไปมา เค้าปล่อยให้ดำน้ำ 3 จุด จุดแรกคือเกาะฮอตชู จุดที่สองคือ ดำน้ำเข้าไปในเกาะหัวใจมรกต และจุดที่3 เป็นจุดที่สวยที่สุด (จุดนี้แหละที่บอกว่าสวยเทียบเท่าเกาะสุรินทร์)
อีกเกาะนึงที่ทางไกด์บอกว่าเป็นเกาะที่มีหาดสวยมากๆ คือเกาะดันกิ้น แต่เราไม่ได้ไปครับ เพราะคลื่นสูงเกินไป ต้องคำนึงเรื่องความปลอดภัยไว้ก่อน
![เกาะหัวใจมรกต พม่า](/wp-content/uploads/2015/09/Cocks%20Comb%20Island%206.jpg)
น่าเสียดายตรงที่ว่า ตั้งแต่ผมเริ่มลงเรือ ยันผมขั้นเรือกลับระนอง ฟ้าฝนมันกระหน่ำลงมาตลอดไม่ขาดสาย ทำให้น้ำขุ่น คลื่นแรงและสูง เป็นอุปสรรค์สำหรับการดำผิวน้ำเป็นอย่างมาก อาจจะไม่จุใจ
แต่อย่างน้อยผมก็ได้เห็นว่า ทะเลพม่า..สวยจริง และต้องมีรอบแก้มืออย่างแน่นอน
สำหรับใครที่ต้องการเดินทางไปทัวร์เกาะหัวใจมรกต ให้ทำใจเรื่องที่จะเห็นทะเลรูปหัวใจไว้บ้างครับ แต่ให้โฟกัสไปที่โลกใต้น้ำจะดีกว่า และควรเดินทางในช่วงหน้าท่องเที่ยวทะเล อย่างเดือนตุลาคมจไปถึง เมษายน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นระนองก็คือระนองครับ ควรจะสอบถามคนพื้นที่ หรือผู้ให้บริการทัวร์ก่อนจะดีที่สุด
ส่วนท่านใดสนใจทัวร์เกาะหัวใจมรกต ติดต่อได้โดยตรงที่
มือถือ: 089-726 1788, 086-667 4446, 088-766 1611
โทรศัพท์: 076-680 788 Fax: 076-306 058
แฟนเพจ: phukettourholidaytour
หรือสนใจทริปหรือแพ็คเกจทัวร์ภูเก็ตเพิ่มเติมก็สอบถามได้จากแฟนเพจและเบอร์โทรดังกล่าวนะครับ
ติดตามรายละเอียดทริปเกาะหัวใจมรกตได้จากคลิปนี้เลยครับ
หากถูกใจอย่าลืมกดติดตาม
ช่องนายหัวด้วยนะครับ